सोलर पंपसाठी शेतकऱ्यांना ९० टक्के सवलत, या राज्याने केली घोषणा

Jitendra bhatavdekar

मध्य प्रदेशचे मुख्यमंत्री मोहन यादव यांनी शनिवारी शेतकऱ्यांना सौर पंप बसवण्यासाठी देण्यात येणाऱ्या अनुदानात ४० टक्क्यांवरून ९० टक्के वाढ करण्याची घोषणा केली. शेतकऱ्यांच्या कठोर परिश्रमामुळेच कृषी क्षेत्राचे राज्याच्या जीडीपीमध्ये ३९ टक्क्यांहून अधिक योगदान असल्याचे त्यांनी सांगितले. सोयाबीन उत्पादक शेतकऱ्यांसाठी ‘भावांतर’ योजनेशी संबंधित शेतकऱ्यांच्या आभार कार्यक्रमाला संबोधित करताना मुख्यमंत्री म्हणाले, “आपले शेतकरी बांधव मध्य प्रदेशच्या अर्थव्यवस्थेचा कणा आहेत. सरकारचा प्रत्येक निर्णय त्यांच्या कल्याणाचा विचार करून घेतला जातो.”

शेतकऱ्यांच्या उत्पन्न वाढीसाठी प्रत्येक शक्य ते प्रयत्न

मुख्यमंत्री मोहन यादव म्हणाले की, राज्य सरकार शेतकऱ्यांच्या उत्पन्न वाढविण्यासाठी आणि त्यांच्या आर्थिक स्थिती मजबूत करण्यासाठी प्रत्येक शक्य प्रयत्न करत आहे. त्यांनी सांगितले, “दुष्काळग्रस्त शेतात पाणी पोहोचल्यावर पीक सोन्यासारखे होते. आम्ही हे सुनिश्चित करू की राज्यातील प्रत्येक शेताला पाणी मिळावे.”

मुख्यमंत्र्यांनी आणखी म्हटले, “शेतकऱ्यांना आता सोलर पंप लावण्यासाठी ९० टक्के अनुदान मिळणार आहे, जे आधी ४० टक्के होतं.” यादव म्हणाले की, शेतकऱ्यांना त्यांच्या सध्याच्या पंपापेक्षा अधिक क्षमतेचा सोलर पंप दिला जाईल ज्यांच्याकडे ३ एचपी पंप आहे, त्यांना ५ एचपी सोलर पंप मिळेल, तर ज्यांच्याकडे ५ एचपी पंप आहे, त्यांना ७.५ एचपी सोलर पंप मिळेल.

अर्थव्यवस्थेत शेतीची भूमिका

मोहन यादव यांनी शेतकऱ्यांना सांगितले की, तात्पुरत्या वीज कनेक्शनच्या खर्चातून मुक्त होण्यासाठी सौर ऊर्जा वापरावी. राज्याच्या अर्थव्यवस्थेत शेतीच्या भूमिकेवर भर देत, यादव म्हणाले, “आपल्या शेतकरी बांधवांच्या कष्टांमुळे मध्यप्रदेशाच्या जीडीपीमध्ये शेतीचा वाटा ३९ टक्क्यांपेक्षा जास्त आहे.”

मुख्यमंत्र्यांच्या मते, राज्य अनाज, डाळी, तेलबिया, फळे आणि भाजीपाला उत्पादनात देशात आघाडीवर आहे, तसेच संत्रा, मसाले, लसूण, आले आणि धणे उत्पादनात नंबर एक आहे.
सरकारची योजना मोठ्या नद्या जोडणाऱ्या प्रकल्पांमार्फत सिंचन सुविधा वाढवण्याची आहे, ज्यात राजस्थानसोबत पार्वती-कालीसिंध-चंबल, उत्तर प्रदेशसोबत केन-बेतवा आणि महाराष्ट्रसोबत तापी मेगा रिचार्ज प्रकल्पांचा समावेश आहे.

३.२ दशलक्ष सौर पंप अनुदानावर दिले जात

मध्य प्रदेशच्या मुख्यमंत्र्यांनी सांगितले की शेतकऱ्यांना अनुदानावर ३.२ दशलक्ष सौर पंप प्रदान केले जात आहेत, ज्यामुळे ते अतिरिक्त वीज निर्मिती करू शकतील आणि ती सरकारला विकू शकतील. त्यांनी पुढे सांगितले की राज्याने आपले सिंचन क्षेत्र ५.२ दशलक्ष हेक्टरपर्यंत वाढवले ​​आहे आणि १ कोटी हेक्टरचे लक्ष्य ठेवले आहे. पहिल्यांदाच, सरकारने भावांतर योजनेअंतर्गत सोयाबीनचा समावेश केला आहे. यादव म्हणाले, “आमचा हेतू शेतकऱ्यांना त्यांचा घाम सुकण्यापूर्वी त्यांचा हक्क मिळावा याची खात्री करणे आहे.” त्यांनी ही योजना केवळ एक योजना नाही तर सरकार आणि शेतकऱ्यांमधील विश्वासाचे नाते असल्याचे वर्णन केले.

सबसिडीवर ३२ लाख सोलर पंप

मध्य प्रदेशचे मुख्यमंत्री मोहन यादव यांनी सांगितले की, शेतकऱ्यांना सबसिडीवर ३२ लाख सोलर पंप दिले जात आहेत, ज्यामुळे ते अतिरिक्त वीज निर्माण करून सरकारला विकू शकतील.

त्यांनी म्हटले की, राज्याने आपल्या सिंचन क्षेत्राचा विस्तार ५२ लाख हेक्टरपर्यंत केला आहे आणि पुढील लक्ष्य १०० लाख हेक्टर आहे. सरकारने प्रथमच सोयाबीनला भावांतर योजनेअंतर्गत समाविष्ट केले आहे.

यादव म्हणाले, “आमचा उद्देश असा आहे की शेतकऱ्याला त्याचा हक्क मिळावा, त्याच्या घामाला किंमत मिळावी.” त्यांनी ही योजना फक्त एक योजना नसून सरकार आणि शेतकऱ्यांमधील विश्वासाचा संबंध असल्याचेही सांगितले.

ताज्या बातम्या