जास्त टरिफचा परिणाम: भारताच्या अमेरिकेतील निर्यातीत ११.९% घट

ऑक्टोबरमध्ये भारताची अमेरिकेतील निर्यात कमी झाली. तथापि, इतर देशांमधील भारताची निर्यात मजबूत राहिली आणि मागील वाढीच्या आकडेवारीला मागे टाकले. रेटिंग एजन्सी क्रिसिलने त्यांच्या ऑक्टोबरच्या अहवालात ही माहिती दिली आहे. अहवालानुसार, ऑगस्ट २०२५ मध्ये ७ टक्के वाढ नोंदवल्यानंतर सप्टेंबरमध्ये अमेरिकेतील व्यापारी मालाची निर्यात ११.९ टक्क्यांनी घटून ५.५ अब्ज अमेरिकन डॉलर्स झाली. एजन्सीने म्हटले आहे की जर अमेरिकेने वाढवलेल्या टॅरिफपूर्वी शिपमेंट लोड केली नसती तर ही घट आणखी मोठी असू शकली असती.

गैर-अमेरिकी बाजारांत भारताच्या निर्यातीमध्ये १०.९ टक्क्यांची वाढ

गेल्या महिन्यात, म्हणजे सप्टेंबर २०२५ मध्ये, गैर-अमेरिकी बाजारांत भारताच्या निर्यातीमध्ये १०.९ टक्क्यांची वाढ झाली, जी ऑगस्ट २०२५ मधील ६.६ टक्क्यांच्या वाढीपेक्षा खूपच चांगली आहे.
डोनाल्ड ट्रंप प्रशासनाने २७ ऑगस्टपासून प्रभावी भारतीय वस्तूंवर ५० टक्के टैरिफ लावल्यामुळे अमेरिकेला होणाऱ्या निर्यातीत घट झाली आहे.

क्रिसिलने इशारा दिला आहे की, अमेरिकेतील टैरिफवाढ आणि जागतिक आर्थिक वृद्धीच्या व्यापक मंदीमुळे भारताच्या व्यापारी निर्यातीसमोर अनेक आव्हाने उभी आहेत.

चालू आर्थिक वर्ष जीडीपीच्या १ टक्के असेल

जागतिक व्यापार संघटनेचा अंदाज आहे की २०२५ मध्ये जागतिक व्यापार व्यापाराचे प्रमाण २.४ टक्क्यांनी वाढेल, जे २०२४ मध्ये २.८ टक्के होते. या आव्हानांना न जुमानता, मजबूत सेवा निर्यात, स्थिर रेमिटन्स प्रवाह आणि कच्च्या तेलाच्या कमी किमतींमुळे भारताची चालू खात्यातील तूट (सीएडी) व्यवस्थापित करण्यायोग्य मर्यादेत राहील अशी अपेक्षा क्रिसिलला आहे. जागतिक व्यापार संघटनेचा अंदाज आहे की चालू आर्थिक वर्षात सीएडी सकल देशांतर्गत उत्पादनाच्या (जीडीपी) सुमारे १ टक्के असेल, जो गेल्या वर्षी ०.६ टक्के होता.


About Author

Jitendra bhatavdekar

Other Latest News